Đánh bài ngày Tết có bị phạt không? | Giải đáp dân cờ bạc

Đánh bài ngày Tết có bị phạt không và mức phạt là bao nhiêu? Chỉ chơi bài vui ngày Tết thì có bị kết án hay không?

Hãy cùng Aw8 Casino đi tìm câu trả lời chuẩn xác nhất và xóa bỏ những băn khoăn trong lòng qua bài viết bên dưới đây.

Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?

Từ trước đến nay việc chơi bài tá lả, tiến lên, phỏm, 3 cây… đều rất phổ biến trong các dịp lễ Tết, hội hè.

Ở nhiều vùng người ta cho rằng đây là hình thức giải trí phổ biến và được phép chơi vào các dịp đặc biệt.

Vậy quan niệm này có đúng không khi ở nước ta mới chỉ cho thí điểm đánh bạc cho người Việt ở casino Phú Quốc?

Theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP và các sửa đổi bổ sung qua nhiều năm thì tất cả các hoạt động đánh bạc trái phép đều sẽ bị xử phạt.

Đánh bài ngày Tết có bị phạt không
Đánh bài ngày Tết có bị phạt không?

Cũng theo nghị định này thì đánh bạc bao gồm tất cả các hoạt động ăn thua bằng tiền, hiện vật, tài sản có giá trị thu được trên chiếu bạc hay ở nơi khác nhưng có căn cứ là được dùng để đánh bạc.

Link 1 - Link tốc độ cao
Chơi luôn
Link 2 - Link vào thẳng nhà cái
Chơi luôn
Link 3 - Link không qua đại lý
Chơi luôn

Như vậy thì nếu như chơi bài ngày Tết có sử dụng tiền, tài sản để cá cược thắng thua đều được quy vào tội đánh bạc.

Câu hỏi đặt ra là đánh bài vui có phạm luật không?

Thực tế là chơi vui theo kiểu phạt quỳ, vẽ mặt, thử thách… thì sẽ không phạm pháp.

Anh em chỉ cần không dùng tài sản nào đặt cược thì đây được cho là trò chơi giải trí lành mạnh và không có rắc rối nào.

Các khung hình phạt khi đánh bạc ngày Tết

Như đã nói ở trên thì đánh bạc ngày Tết là phạm pháp nếu có cược tiền, tài sản và bị bắt quả tang.

Tùy vào mức tiền chơi, tiền thu được tại chiếu bạc và nhiều yếu tố khác như tái phạm nhiều lần, chưa xóa án tích… người chơi, tổ chức bài bạc ngày Tết sẽ bị khép vào các tội danh khác nhau.

Căn cứ để xác định tội danh đánh bạc là gì?

Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự sửa đổi năm 2017 thì những người người chơi bạc và tổ chức gá bạc đều sẽ bị xử lý.

🔻 Các mức phạt hành chính hay hình sự đều căn cứ vào:

  • Toàn bộ tiền, hiện vật bị thu giữ trên chiếu bạc.
  • Tiền thu giữ trên người con bạc.
  • Số tiền ở nơi khác nhưng được xác định là dùng để đánh bạc hay thắng bạc

Như vậy tổng tiền càng lớn, giá trị tài sản càng cao thì khung hình phạt dành cho những người chơi bài ngày Tết sẽ càng nghiêm khắc hơn.

Chơi bài ngày Tết bị phạt hành chính khi nào?

Nếu các mức tiền thu được dưới 5 triệu đồng thì người chơi, người tham gia tổ chức gá bạc thì sẽ bị xử lý hành chính.

🔻 Theo Khoản 2 Điều 26 luật hình sự thì mức phạt hành chính từ 1 triệu đến 2 triệu đồng áp dụng cho trường hợp:

  • Đánh bài bằng máy, chơi điện tử ăn tiền.
  • Cá độ bóng đá, thể thao trái phép.
  • Chơi lô đề, bán ấn phẩm lô đề cho người khác.
  • Tham gia đánh bài tứ sắc, 3 cây, tú lơ khơ, tiến lên, phỏm, tam cúc, tổ tôm, chắn.
  • Đánh bạc ngày Tết bằng hình thức xóc đĩa, tài xỉu, cờ tướng…
  • Tổ chức 1 chiếu bạc có tổng giá trị tài sản dưới 5 triệu đồng.
  • Tham gia mở 2 chiếu bạc tổng tài sản thu được dưới 2 triệu đồng.
  • Ngoài ra thì tất cả số tiền đánh bạc, tổ chức đánh bạc sẽ bị tịch thu.
đánh bạc ngày tết
Các mức phạt hành chính.

Xử lý hình sự tội đánh bạc ngày Tết

Với các tài sản thu được trị giá trên 5 triệu đồng và tùy vào tính chất phạm tội mà người chơi bài, tổ chức đánh bài ngày Tết sẽ bị xử lý hình sự.

Nói cách khác thì đánh bài vui ngày Tết cũng có thể bị đi tù và các khung hình phạt cụ thể là:

a) Trường hợp 1:

🔻 Đối tượng được xác định là:

  • Người đánh bạc có tài sản được xác định là từ 5 triệu đến 50 triệu đồng.
  • Những người chơi bạc ngày Tết bị bắt với giá trị tài sản được xác định là dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt với tội danh tương tự và chưa được xóa án tích.
  • Trường hợp người chơi bạc dưới 5 triệu nhưng đã bị xử lý hành chính nhiều lần về cùng tội danh này.

⚠️ Mức phạt phải đối mặt là:

  • Thu giữa toàn bộ tiền chơi bạc, tổ chức đánh bạc.
  • Phạt tiền từ 20 triệu đến tối đa là 100 triệu đồng.
  • Tù treo tối đa là 3 năm.
  • Giam giữ từ 6 tháng đến tối đa là 3 năm.

b) Trường hợp 2:

🔻 Các đối tượng được xác định là:

  • Chơi bạc, gá bạc chuyên nghiệp, tái phạm nhiều lần.
  • Được xác định sống bằng nghề cờ bạc.
  • Tổng giá trị tài sản thu được trên người hay trên chiếu bạc là trên 50 triệu đồng.
  • Sử dụng công nghệ cao để chơi bạc như máy tính, điện thoại, mạng viễn thông…
  • Đánh bạc có tính chất nguy hiểm, hung hãn, chống lại người thi hành công vụ.

⚠️ Hình phạt được áp dụng là:

  • Bị tịch thu toàn bộ tang vật.
  • Phạt tiền từ 10 triệu đến tối đa là 50 triệu đồng.
  • Phạt tù từ 3 năm đến tối đa là 7 năm.
đánh bài vui có phạm luật không
Một số khung hình phạt khắc khe, có thể phạt tù đến 7 năm.

c) Trường hợp 3:

🔻 Các đối tượng bị xử phạt là:

  • Người gá bạc cho 10 người cùng lúc trở lên và tổng tài sản bị bắt quả tang trên 5 triệu.
  • Tổ chức 2 chiếu bạc cùng lúc và mỗi chiếu thu giữ tài sản giá trị trên 5 triệu.
  • Tổng giá trị tài sản bị tịch thu cho 1 chiếu bạc trên 20 triệu đồng.
  • Lắp đặt camera, bố trí người canh gác, hệ thống báo động, lối thoát… để hỗ trợ cho các con bạc.
  • Sử dụng các biện pháp chống trả người thi hành công vụ.
  • Bị xử lý hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc trái phép nhiều lần đã hoặc chưa được xóa án tích.

⚠️ Các khung hình phạt được áp dụng là:

  • Tịch thu toàn bộ các tang vật.
  • Phạt tiền từ 50 triệu đến tối đa là 300 triệu.
  • Phạt tù từ 1 năm đến tối đa là 3 năm.

Lời kết

Trên đây là những thông tin trả lời chính xác cho câu hỏi đánh bài ngày Tết có bị phạt không.

Từ những chia sẻ này thì chắc chắn anh em đã biết những khung hình phạt cho tội danh này để chọn những hình thức chơi lành mạnh và an toàn hơn.

Hãy đến các casino thí điểm cho người Việt vào chơi hoặc nhà cái hợp pháp để vui chơi trong các dịp Tết nhé. Chúc anh em may mắn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *